Tổng hội y học Việt Nam

Viện y học ứng dụng Việt Nam
ứng dụng y học vì sức khỏe người việt nam

Kết hợp thuốc không kê đơn: những nguy hiểm cần tránh

Bạn có thể dễ dàng mua được các loại thuốc không kê đơn tại các hiệu thuốc nhưng bạn không nên tự phối hợp các loại thuốc này mà không hỏi ý kiến bác sỹ, nhất là khi cần phải sử dụng nhiều lần. Hãy tránh những sự kết hợp thuốc dưới đây để phòng ngừa những rủi ro không đáng có cho sức khỏe của bạn.

Kết hợp thuốc không kê đơn: những nguy hiểm cần tránh

Paracetamol và các thuốc cảm điều trị đa triệu chứng

Trong nhiều loại thuốc trị ho, cảm lạnh và cảm cúm đều có chứa hoạt chất paracetamol để giảm đau trong đau họng, đau đầu và hạ sốt. Nếu sử dụng thêm một loại thuốc khác cũng có chứa paracetamol, bạn có nguy cơ sẽ bị quá liều giới hạn một ngày là 4 gram paracetamol. Nguy cơ khi quá liều paracetamol có thể rất nghiêm trọng như: tổn thương nghiêm trọng tại gan có thể gây tử vong. Nguy cơ quá liều nhất là khi bạn sử dụng tới trên 7 gram/ngày, tuy nhiên việc sử dụng quá 4 gram cũng đủ để gây nguy hiểm.

Do vậy, khi sử dụng bất kỳ thuốc nào bạn cũng cần phải đọc kỹ các thành phần ghi trên nhãn. Paracetamol có thể được xếp vào nhóm thuốc giảm đau và cũng đồng thời có tác dụng hạ sốt. Bạn cũng nên lưu ý các tên khác của paracetamol hay các tên viết tắt của nó để tránh bị trùng thuốc như acetaminophen, APAP, AC hay acetam.

Sự kết hợp giữa 2 trong các thuốc ibuprofen, naproxen và aspirin

Các loại thuốc trên được xếp chung vào một nhóm gọi là thuốc chống viêm không steroid (NSAIDs). Và do chúng đều có chung một cơ chế tác dụng nên nếu bạn sử dụng kết hợp hai trong số các thuốc trên, bạn sẽ có nguy cơ gặp phải rất nhiều tác dụng phụ. Các tác dụng không mong muốn từ buồn nôn nhẹ cho tới xuất huyết tiêu hóa nặng.

Do vậy, điều cần ghi nhớ là chỉ nên dùng một thuốc tại một thời điểm. Bạn nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng ghi trên nhãn thuốc để quyết định được nên sử dụng thuốc nào để cho tác dụng tốt nhất đối với các triệu chứng tại thời điểm đó. Ví dụ như cơn đau đầu sẽ giảm nhanh hơn với ibuprofen trong khi naproxen lại có hiệu quả giảm đau cơ hiệu quả. Tuy nhiên trong trường hợp đã sử dụng các thuốc giảm đau rồi mà vẫn không đỡ, bạn nên đi bệnh viện để khám ngay.

Các thuốc kháng histamine và thuốc chống nôn

Cần hết sức thận trọng khi kết hợp các kháng histamine chống dị ứng như Benadryl  với các thuốc chống nôn như Dramamine. Chúng có chứa những hoạt chất có tác dụng tương tự - một thành phần đó là diphenylhydramine để điều trị hắt hơi, sổ mũi và mắt đỏ và thành phần dimenhydrinate để giảm buồn nôn – cả hai chất này khi kết hợp với nhau có thể gây buồn ngủ và vô cùng nguy hiểm khi vận hành máy móc, tàu xe.

Do vậy, nếu bạn đang sử dụng các thuốc kháng histamine, bạn có thể lựa chọn một loại thuốc chống nôn có chứa hoạt chất meclizine để giảm tình trạng gây buồn ngủ.

Thuốc điều trị tiêu chảy và viên uống bổ sung canxi

Các thuốc có chứa loperamide như Imodium có tác dụng cầm tiêu chảy do làm giảm nhu động ruột, giảm tiết dịch đường tiêu hóa và tăng trương lực cơ thắt hậu môn. Tuy nhiên khi sử dụng kết hợp với viên uống bổ sung canxi bạn sẽ có nguy cơ gặp phải một vấn đề tiêu hóa khác, đó là chứng táo bón. Canxi có tác dụng làm rắn phân, do vậy khi kết hợp với thuốc cầm tiêu chảy có thể khiến hệ tiêu hóa giảm hoạt động và làm nặng thêm tình trạng táo bón.

Trong trường hợp phải sử dụng các thuốc cầm tiêu chảy, bạn nên ngừng sử dụng các viên uống canxi trong thời gian này. Ngừng sử dụng canxi trong một thời gian ngắn cũng sẽ không có ảnh hưởng xấu gì đến xương khớp của bạn.

St. John’wort (cao chiết cây ban) và thuốc ho

Cao chiết cây ban là một loại thảo dược có tác dụng giảm chứng lo âu và trầm cảm. Dextromethorphan là một dẫn xuất opioid có tác dụng giảm ho. Sự kết hợp giữa hai loại thuốc này có thể gây ra một hội chứng nghiêm trọng gọi là hội chứng serotonin. Sự tích lũy quá nhiều chất dẫn truyền thần kinh serotonin trong hệ thống có thể gây vã mồ hôi, lú lẫn, kích thích, run rẩy, co thắt cơ, khó khăn trong kiểm soát các chuyển động và trong một số ít trường hợp có thể gây tử vong.

Do vậy, điều đầu tiên cần lưu ý là cần cân nhắc kỹ xem bạn có cần thiết phải dùng thuốc giảm ho dextromethorphan hay không. Nếu bạn không bị ho thì đừng nên mua loại thuốc này. Chỉ nên lựa chọn một loại thuốc điều trị chính triệu chứng của bạn mà thôi. Tốt nhất là nên hỏi ý kiến bác sỹ hoặc dược sỹ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào.

Một số biện pháp khác giúp giảm ho đó là sử dụng máy phun sương, uống nhiều nước, ngậm kẹo cứng để làm dịu phản xạ ho. Ngậm ½-2 thìa mật ong trước khi đi ngủ cũng có thể làm giảm các cơn ho vào ban đêm và giúp bạn có một giấc ngủ ngon hơn.

Tham khảo thêm thông tin tại bài viết: Lựa chọn thuốc giảm đau không kê đơn

PGS.Ts.Bs. Nguyễn Xuân Ninh - Viện Y học ứng dụng Việt Nam - Theo Prevention
Bình luận
Tin mới
  • 02/10/2026

    Chứng rối loạn cảm xúc theo mùa là gì?

    Thay đổi mùa có thể kéo theo những cảm giác hân hoan, tiếc nuối hoặc đôi khi là một chút lo lắng, nhưng với một số người, thay đổi mùa trong năm lại có thể gây ra những triệu chứng trầm cảm, điều này được gọi với tên là chứng rối loạn cảm xúc – seasonal affective disorder (SAD). Cùng tìm hiểu về tình trạng này qua bài viết sau đây!

  • 02/10/2026

    5 lợi ích sức khỏe hàng đầu của đậu lăng

    Đậu lăng giàu vitamin, khoáng chất và chất xơ, mà không có chất béo hay cholesterol như thịt đỏ.

  • 02/10/2026

    Thời tiết lạnh và nguy cơ gia tăng bệnh tim mạch

    Thời tiết lạnh không chỉ khiến cơ thể dễ cảm cúm mà còn là “kẻ thù thầm lặng” của hệ tim mạch. Khi nhiệt độ xuống thấp, mạch máu co lại, huyết áp tăng, tim phải làm việc nhiều hơn – đặc biệt nguy hiểm với người cao tuổi và người có bệnh nền như tăng huyết áp hay mạch vành. Vì vậy, mùa đông là thời điểm cần đặc biệt chú ý đến việc bảo vệ tim mạch, giữ ấm và duy trì lối sống lành mạnh để phòng ngừa những biến chứng nguy hiểm có thể xảy ra.

  • 01/10/2026

    3 lỗi sai thường gặp khi đọc nhãn thành phần dinh dưỡng

    Đọc nhãn thành phần dinh dưỡng của sản phẩm trước khi mua là một kỹ năng cần thiết trong đời sống hiện đại ngày nay. Tuy nhiên, nhiều người có thể vẫn gặp phải những sai lầm phổ biến, khi các thông tin trên bao bì có thể đánh lừa bởi quảng cáo. Dưới đây là 3 lỗi sai thường gặp nhất và làm thế nào để luôn tỉnh táo khi đọc nhãn thành phần dinh dưỡng của sản phẩm.

  • 01/10/2026

    Trung tâm Nghiên cứu – Viện Y học ứng dụng Việt Nam được tặng Bằng khen của Liên hiệp các hội Khoa học và Kỹ thuật Việt Nam

    Trung tâm Nghiên cứu – Viện Y học ứng dụng Việt Nam là một trong những tập thể được Liên hiệp các hội Khoa học và Kỹ thuật Việt Nam tặng Bằng khen vì đã có thành tích hành tích xuất sắc trong công tác giai đoạn 2024-2025.

  • 01/10/2026

    Lý do phụ nữ béo dễ mắc ung thư vú

    Thừa cân, béo phì có thể làm tăng nguy cơ ung thư vú. Duy trì cân nặng khỏe mạnh giúp phụ nữ chủ động giảm nguy cơ.

  • 01/10/2026

    6 loại thực phẩm có thể giúp giảm các triệu chứng u xơ tử cung

    Chế độ ăn uống của bạn có thể ảnh hưởng đến các triệu chứng u xơ tử cung nhiều hơn bạn nghĩ. Thực phẩm giàu chất xơ, axit béo omega-3, vitamin D và sắt có thể giúp hỗ trợ kiểm soát các triệu chứng.

  • 30/09/2026

    Hormone leptin: hướng đi mới cho thuốc giảm cân

    Trong cuộc chiến chống lại béo phì, các loại thuốc mới hiện nay đang liên tục tạo ra những tiếng vang lớn, trở thành những công cụ đắc lực. Trong đó, một loại hormone được phát hiện từ 30 năm trước mang tên Leptin đang quay trở lại và hứa hẹn trở thành một vũ khí giúp tăng cường sức mạnh cho các liệu pháp giảm cân hiện tại.

Xem thêm