Tổng hội y học Việt Nam

Viện y học ứng dụng Việt Nam
ứng dụng y học vì sức khỏe người việt nam

Tìm hiểu về Ibuprofen

Ibuprofen là một loại thuốc hạ sốt giảm đau không cần kê đơn rất phổ bién. Ibuprofen phù hợp cho cả cho trẻ em và người lớn, có thể sử dụng để điều trị nhiều tình trạng bệnh tật và vấn đề khác nhau.

Tìm hiểu về Ibuprofen

Thành phần hoạt chất

Ibuprofen 200mg mỗi viên, thuốc chống viêm không steroid thông thường (NSAID)

Tại Hoa Kỳ, ibuprofen được bán dưới dạng thuốc thương hiệu Advil và Motrin, cũng như nhiều thương hiệu chung chung và cửa hàng.

Liều dùng

Người lớn uống 1-2 viên, 4 đến 6 giờ một lần để hạ sốt hoặc giảm đau. Không uống quá 6 viên trong 24 giờ, trừ khi được chỉ dẫn bởi bác sĩ.

Trẻ em (dưới 12 tuổi) - Ibuprofen có thể được sử dụng cho trẻ em từ 6 tháng tuổi trở lên. Sử dụng thuốc đúng như chỉ dẫn trên nhãn thuốc (dựa vào cân nặng của trẻ) hoặc dùng thuốc theo chỉ dẫn của bác sỹ.

Sử dụng

Ibuprofen là thuốc chống viêm, có nghĩa là nó làm giảm tình trạng sưng và đau do kích ứng trong cơ thể. Nó cũng rất hữu ích để hạ sốt.

Ibuprofen thực sự là một loại thuốc hữu ích nếu bạn bị bệnh như bệnh cảm thông thường hoặc cúm. Những virut này có thể gây đau nhức, sốt, đau họng, nhức đầu và khiến bạn cảm thấy không thoải mái. Dùng ibuprofen ngay cả khi bạn không bị sốt có thể giúp bạn giảm bớt một số tình trạng đau do bệnh tật.

Liệu Ibuprofen có thể tăng cân?

Dùng ibuprofen không làm tăng lượng mỡ trong cơ thể và cũng sẽ không làm bạn ăn nhiều. Tuy nhiên, ibuprofen có thể ảnh hưởng đến thận của bạn nếu bạn đã có vấn đề về thận hoặc nếu bạn sử dụng thường xuyên trong một khoảng thời gian dài.

Khi thận của bạn không hoạt động tốt, bạn có thể bị giữ nước và có thể làm bạn tăng cân. Mặc dù điều này là có thể xảy ra, nhưng rất hiếm gặp. Nếu bạn đang gặp phải vấn đề này, hãy trao đổi với bác sĩ để tìm ra nguyên nhân.

Tác dụng không mong muốn

Ibuprofen là thuốc chống viêm không steroid (NSAID) có thể gây chảy máu dạ dày. Nguy cơ chảy máu dạ dày sẽ cao hơn nếu bạn:

  • Trên 60 tuổi
  • Có tiền sử loét dạ dày hoặc xuất huyết
  • Dùng thuốc làm loãng máu hoặc steroid
  • Dùng các NSAID khác (aspirin, naproxen, ibuprofen hoặc những thuốc khác)
  • Sử dụng đồ uống có cồn trong khi dùng ibuprofen
  • Uống thuốc lâu hơn chỉ định hoặc uống nhiều hơn liều khuyến cáo

Bạn cũng có thể sẽ có phản ứng với ibuprofen. Mặc dù hiếm gặp nhưng các dấu hiệu này có thể bao gồm: phát ban, sưng, khó thở, sốc, mề đay, phồng rộp hoặc thở khò khè. Nếu những triệu chứng này xảy ra, ngưng sử dụng và đi cấp cứu ngay lập tức.

Cảnh báo và thận trọng

Không sử dụng Ibuprofen nếu bạn đã từng có phản ứng dị ứng với thuốc giảm đau hoặc giảm sốt.

Không sử dụng ngay trước hoặc sau khi phẫu thuật tim.

Nói chuyện với bác sỹ của bạn trước khi sử dụng ibuprofen nếu bạn đang có bất kỳ loại phẫu thuật nào.

Hỏi bác sĩ trước khi sử dụng

  • Nếu bạn có vấn đề khi dùng thuốc giảm đau hoặc giảm sốt khác
  • Nếu bạn có vấn đề về dạ dày nghiêm trọng hoặc có tiền sử loét dạ dày
  • Nếu bạn bị tăng huyết áp
  • Nếu bạn bị bệnh tim hoặc thận
  • Nếu bạn trên 60 tuổi
  • Nếu bạn có vấn đề về chảy máu
  • Nếu bạn đang dùng thuốc lợi tiểu, thuốc làm loãng máu, steroid hoặc các NSAID khác
  • Nếu bạn có bất kỳ bệnh mãn tính hoặc bệnh nghiêm trọng khác
  • Nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú - có thể gây ra các biến chứng nghiêm trọng trong ba tháng cuối của thai kỳ

Ngừng sử dụng và hỏi ý kiến bác sĩ nếu bạn có bất kỳ dấu hiệu nào dưới đây

  • Phân màu đen hoặc lẫn máu, nôn máu hoặc cảm thấy choáng váng - đây có thể là dấu hiệu chảy máu dạ dày
  • Đau diễn biến nặng hơn hoặc kéo dài hơn 10 ngày
  • Sốt kéo dài hơn ba ngày
  • Đau dạ dày nặng hơn
  • Bạn bị đỏ hoặc sưng tại vùng đang đau
  • Bất kỳ triệu chứng mới nào xuất hiện

Thông tin khác về Ibuprofen

Một số người cảm thấy khó chịu hoặc kích ứng dạ dày khi dùng ibuprofen. Uống thuốc cùng với thức ăn hoặc sữa có thể sẽ giúp ích trong trường hợp này. Trong một số trường hợp, dùng ibuprofen liên tục trong một thời gian dài có thể làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ.

Ibuprofen là một loại thuốc tuyệt vời khi nó được dùng đúng cách. Nói chung nó rất hiệu quả trong việc hạ sốt và giảm đau nhức ở mức độ nhẹ.

Tham khảo thêm thông tin trong bài viết: Quy tắc an toàn khi sử dụng ibuprofen cho trẻ nhỏ

Võ Dung - Viện Y học ứng dụng Việt Nam - Theo verywell
Bình luận
Tin mới
  • 03/10/2026

    Ánh sáng từ đèn ngủ có thể làm tăng nguy cơ mắc bệnh tim mạch

    Thói quen bật đèn ngủ với ánh sáng yếu khi đi ngủ không phải là hiếm, bởi nhiều người cho rằng ngủ trong bóng tối hoàn toàn tạo một cảm giác khó chịu và bất an. Tuy nhiên, nghiên cứu mới đây đã chỉ ra rằng khi tiếp xúc với ánh sáng yếu trong lúc ngủ có thể làm tăng nguy cơ mắc các bệnh lý về tim mạch.

  • 03/10/2026

    Lưu ý khi dùng hà thủ ô hỗ trợ ngăn ngừa tóc bạc sớm

    Tóc bạc sớm ngày càng trẻ hóa, khiến nhiều người tìm đến các bài thuốc dân gian, trong đó có hà thủ ô.

  • 03/10/2026

    TÌnh trạng hạ thân nhiệt đột ngột

    Hạ thân nhiệt là tình trạng xảy ra khi nhiệt độ trong cơ thể con người giảm xuống dưới 35 độ C. Đây là một tình trạng y tế cực kỳ nguy hiểm. Khi cơ thể bị hạ thân nhiệt, các hệ thống như tim mạch, hệ thần kinh và các cơ quan khác sẽ không thể hoạt động bình thường. Nếu không được chữa trị kịp thời sẽ có thể dẫn tới hệ tim mạch và hô hấp dừng hoạt động, nặng nhất là tử vong.

  • 02/10/2026

    Chứng rối loạn cảm xúc theo mùa là gì?

    Thay đổi mùa có thể kéo theo những cảm giác hân hoan, tiếc nuối hoặc đôi khi là một chút lo lắng, nhưng với một số người, thay đổi mùa trong năm lại có thể gây ra những triệu chứng trầm cảm, điều này được gọi với tên là chứng rối loạn cảm xúc – seasonal affective disorder (SAD). Cùng tìm hiểu về tình trạng này qua bài viết sau đây!

  • 02/10/2026

    5 lợi ích sức khỏe hàng đầu của đậu lăng

    Đậu lăng giàu vitamin, khoáng chất và chất xơ, mà không có chất béo hay cholesterol như thịt đỏ.

  • 02/10/2026

    Thời tiết lạnh và nguy cơ gia tăng bệnh tim mạch

    Thời tiết lạnh không chỉ khiến cơ thể dễ cảm cúm mà còn là “kẻ thù thầm lặng” của hệ tim mạch. Khi nhiệt độ xuống thấp, mạch máu co lại, huyết áp tăng, tim phải làm việc nhiều hơn – đặc biệt nguy hiểm với người cao tuổi và người có bệnh nền như tăng huyết áp hay mạch vành. Vì vậy, mùa đông là thời điểm cần đặc biệt chú ý đến việc bảo vệ tim mạch, giữ ấm và duy trì lối sống lành mạnh để phòng ngừa những biến chứng nguy hiểm có thể xảy ra.

  • 01/10/2026

    3 lỗi sai thường gặp khi đọc nhãn thành phần dinh dưỡng

    Đọc nhãn thành phần dinh dưỡng của sản phẩm trước khi mua là một kỹ năng cần thiết trong đời sống hiện đại ngày nay. Tuy nhiên, nhiều người có thể vẫn gặp phải những sai lầm phổ biến, khi các thông tin trên bao bì có thể đánh lừa bởi quảng cáo. Dưới đây là 3 lỗi sai thường gặp nhất và làm thế nào để luôn tỉnh táo khi đọc nhãn thành phần dinh dưỡng của sản phẩm.

  • 01/10/2026

    Trung tâm Nghiên cứu – Viện Y học ứng dụng Việt Nam được tặng Bằng khen của Liên hiệp các hội Khoa học và Kỹ thuật Việt Nam

    Trung tâm Nghiên cứu – Viện Y học ứng dụng Việt Nam là một trong những tập thể được Liên hiệp các hội Khoa học và Kỹ thuật Việt Nam tặng Bằng khen vì đã có thành tích hành tích xuất sắc trong công tác giai đoạn 2024-2025.

Xem thêm